ผลรางวัล “นาฏราช ครั้งที่13”

“นาฏราช ครั้งที่ 13” งานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติสำหรับผลงานด้านวิทยุและโทรทัศน์  ที่จัดขึ้นอย่างต่อเนื่อง และเป็นที่ยอมรับของคนไทย  โดยสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์   เพื่อคัดเลือกผลงานทั้งด้านวิทยุและโทรทัศน์ที่โดดเด่น  โดยการโหวตของผู้ประกอบวิชาชีพวิทยุ และ โทรทัศน์ซึ่งเป็นสมาชิกของสมาพันธ์ฯ  มอบให้คนในแวดวงอุตสาหกรรมบันเทิง  โดยทางบริษัท  PwC ประเทศไทย จะเป็นผู้เปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินเพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด  และเนื่องจากสถานการณ์โควิด-19  จึงได้จัดงานในรูปแบบออนไลน์  ถ่ายทอดสดผ่านทาง Facebook “หน้าจอ”  ซึ่งได้ประกาศรางวัลไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

โดยมีการประกาศรางวัลทั้งสิ้น 36 รางวัล  เป็นรางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ และ โทรทัศน์  2 รางวัล   รางวัลผลงานด้านวิทยุ 5 รางวัล   ด้านรายการโทรทัศน์ 6 รางวัล  รายการข่าว  7 รางวัล   ละครโทรทัศน์  11 รางวัล  และรางวัล  ละครและซีรีส์ทางแพลตฟอร์มออนไลน์อีกจำนวน 5 รางวัล  ซึ่งมีผู้ได้รับรางวัลในสาขาต่างๆ ดังนี้

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 5 รางวัล

1.รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม              สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM
2.รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม               รายการ ทันข่าว ทันกฎหมาย MCOT News FM 100.5
3.รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม           รายการ มิวสิคกูรู สถานีวิทยุครอบครัวข่าว
                                                                        สทร.FM106.0 MHz
4.รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม         คุณนงวดี ถนิมมาลย์      รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ
                                                                        คุณภูวนาท คุนผลิน        รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์  
5.รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม     คุณผุสชา โทณะวณิก     รายการ มิวสิคกูรู

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 13 รางวัล

1.รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม                             รายการ ไทยรัฐนิวโชว์ ช่องไทยรัฐ ทีวี
2. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม                       รายการ ข่าวใส่ไข่ ช่องไทยรัฐ ทีวี
3.รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม                  รายการ ถกไม่เถียง ช่อง 7HD
4.รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม                   คุณกรุณา บัวคำศรี รายการ รอบโลกเดลี่ ช่อง PPTV
5.รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม                    คุณเอกรัฐ ตะเคียนนุช รายการ เอาให้ชัด ช่องวัน31
6.รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม                                 สกู๊ป “เสาไฟกินรี” ช่อง 9 MCOT HD
7.รางวัลสารคดียอดเยี่ยม                                    สารคดี คนจนเมือง ตอน ซอกหลืบเยาวราช
                                                                        ช่อง Thai PBS
8.รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม              คุณวีรศักดิ์ นิลกลัด รายการแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีก  
                                                                        อังกฤษ ช่อง PPTV
9.รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม                             รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว ช่อง WorkpointTV
10.รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม                                 รายการ MasterChef Thailand Season4 ช่อง 7HD
11.รางวัลทอร์คโชว์ยอดเยี่ยม                              รายการ Perspective ช่อง 9 MCOT HD
12.รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม                                    คุณสุวิกรม อัมระนันทน์  รายการ Perspective
                                                                        ช่อง 9 MCOT HD
13.รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม                                   รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง                                        WorkpointTV    

รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล

1.รางวัลบท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม      แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2
2.รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม                  คุณโอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2
3.รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม                       คุณพุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2
4.รางวัลละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม                         แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2
5.รางวัล Drama Series of The Year                   แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1.รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม     ละคร ดงพญาเย็น โดย กบาลใส อนิเมชั่น ช่องวัน31
2.รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม                               ละคร วันทอง โดย คุณจิรเดช ทัศนศร ช่องวัน31    
3.รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม                                  Club Friday The Series จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด
                                                                        ออกอากาศช่องวัน31
4.รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม                               เพลง สองใจ โดย คุณดา เอ็นโดรฟิน
                                                                        จากละคร วันทอง           ช่องวัน31
5.รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม                             คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์
                                                                        คุณพิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข
                                                                        คุณจุติมา แย้มศิริ
                                                                        จากละคร วันทอง           ช่องวัน31
6.รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม                                   คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ
                                                                        จากละคร วันทอง           ช่องวัน31
7.รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม                  คุณจิรายุ ตันตระกูล                  
                                                                        จากละคร กระเช้าสีดา    ช่องวัน31
8.รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม                 คุณอัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล        
                                                                        จากละคร กระเช้าสีดา    ช่องวัน31
9.รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม                       คุณชาคริต แย้มนาม                  
                                                                        จากละคร วันทอง           ช่องวัน31
10.รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม                    คุณดาวิกา โฮร์เน่                      
                                                                        จากละคร วันทอง           ช่องวัน31
11.รางวัลละครยอดเยี่ยม                                    ละคร วันทอง      บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด              
                                                                        ออกอากาศช่องวัน31